புதிய தொழிலாளர் சட்ட வரைவுகள் ஏன் ஆபத்தானவை ? பகுதி – 5

தொழில் பாதுகாப்பு ஆரோக்கியம் மற்றும் பணி நிலைமைகள் சட்ட வரைவு 2020 :

பெயர் குறிப்பிடுவது போல, இந்த சட்ட வரைவு வணிக பாதுகாப்பை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம் 1948ன் கீழ்; தோட்டத் தொழிலாளர்கள் சட்டம் 1951; சுரங்கச் சட்டம் 1952; பணிபுரியும் பத்திரிகையாளர்கள் மற்றும் பிற செய்தித்தாள் ஊழியர்கள் (சேவை நிபந்தனைகள் மற்றும் இதர ஏற்பாடுகள்) சட்டம் 1955; பணிபுரியும் பத்திரிகையாளர்கள் (ஊதிய விகிதங்களை நிர்ணயித்தல்) சட்டம் 1958; மோட்டார் போக்குவரத்து தொழிலாளர்கள் சட்டம் 1961; பீடி மற்றும் சுருட்டு தொழிலாளர்கள் (வேலைவாய்ப்பு நிபந்தனைகள்) சட்டம் 1966; ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்கள் (ஒழுங்குமுறை மற்றும் ஒழிப்புச் சட்டம் 1970; விற்பனை ஊக்குவிப்பு பணியாளர்கள் (சேவை நிபந்தனைகள்) சட்டம் 1976; மாநிலங்களுக்கு இடையேயான புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் (வேலைவாய்ப்பை ஒழுங்குபடுத்துதல் மற்றும் சேவை நிபந்தனைகள்) சட்டம் 1979; சினிமா தொழிலாளர்கள் மற்றும் சினிமா தியேட்டர் தொழிலாளர்கள் சட்டம் 1981; பாதுகாப்பு, சுகாதாரம் மற்றும் நலன்) சட்டம் 1986; கட்டிடம் மற்றும் இதர கட்டுமானத் தொழிலாளர்கள் (வேலைவாய்ப்பு மற்றும் சேவை நிபந்தனைகள்) சட்டம் 1996, 13 சட்டங்கள் ரத்து செய்யப்படும்.

இந்த சட்டங்கள் அனைத்தும் பணியின் வெவ்வேறு பகுதிகளை உள்ளடக்கியது. இது தொழிற்சாலைகளில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள் முதல் சுரங்கங்கள், குவாரிகள், தோட்டங்கள் போன்றவற்றில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள், பத்திரிகையாளர்கள், ஊடகப் பணியாளர்கள் மற்றும் சினிமாவில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள் ஆகியோருக்கு பொருந்தும்.

தொழிற்சாலை வரையறை மாற்றும் நோக்கம்:

இந்த புதிய தொழிலாளர்
சட்ட வரைவு -ல் மிகவும் ஆபத்தான அம்சம் என்னவென்றால், இது தொழிற்சாலையின் வரையறையை மாற்றியுள்ளது, இது வெகுஜன தொழிலாளர்களுக்கு எதிரானது. சட்ட வரைவு படி மின்சாரத்தில் இயங்கும் நிறுவனங்களில் 20 தொழிலாளர்களும், மின்சாரம் இல்லாமல் இயங்கும் நிறுவனங்களில் 40 தொழிலாளர்களும் இருந்தால் மட்டுமே அது தொழிற்சாலையாக கருதப்படும். அதாவது பெரிய தொழிற்சாலைகள் ஒரு தொழிற்சாலையின் வரையறைக்கு முற்றிலும் புறம்பாக இருக்கும் நோக்கத்தைக் கொண்டுள்ளன.

இந்த சட்ட வரைவில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது என்னவென்றால், பணியிடப் பாதுகாப்புக்கான அனைத்து விதிகளையும் நடைமுறைப்படுத்துமாறு முதலாளியிடம் கேட்கப்பட்டாலும், அந்த வசதிகளை தொழிலாளி எப்படிப் பெறுவார் என்பது பற்றி தெளிவான விளக்கம் இல்லை.

இதன் கீழ், 500க்கும் மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் உள்ள தொழிற்சாலைகள் மற்றும் 250க்கும் மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் உள்ள அபாயகரமான தொழிற்சாலைகளில் மட்டுமே பாதுகாப்பு குழுக்கள் அமைக்கப்படும் என, பேச்சு வார்த்தை நடந்துள்ளது. அதாவது, பொதுவாக, 500-க்கும் குறைவான எண்களைக் கொண்ட தொழிற்சாலைகளில் பாதுகாப்பு வழங்குவது முதலாளிகளின் விருப்பப்படி இருக்கும். ஏனெனில் 500க்கும் மேற்பட்ட மனிதவளம் வேலை செய்யும் தொழிற்சாலைகள் மிகக் குறைவு.

இந்த சட்ட வரைவின் கீழ், 50 தொழிலாளர்கள் வரை சப்ளை செய்யும் ஒப்பந்ததாரர்களுக்கு விதிகளில் இருந்து விலக்கு அளிக்கப்படும். இந்த சட்டத்தின் கீழ், உரிய பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள் இல்லாமல், பெண் தொழிலாளர்கள் இரவு ஷிப்டுகளிலும் வேலை செய்ய அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த சட்ட வரைவின் கீழ் வேலை நாள் வரம்பு 12 மணிநேரமாக அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது. அனைத்து கூற்றுக்கள் இருந்தபோதிலும், இந்த சட்ட வரைவு தொழிலாளர்களின் உடல்நலம் மற்றும் சொத்துக்களுக்கு புதிய ஆபத்துக்களை உருவாக்கப் போகிறது, இது அரசியலமைப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள ஒழுக்கமான வேலைவாய்ப்பு மற்றும் வாழ்க்கைக்கான உத்தரவாதத்தையும் மீறுகிறது.

தொழிலாளர்களை கல்வியறிவற்றவர்களாகவும், உள்நாட்டு மற்றும் வெளிநாட்டு லாபம் ஈட்டும் நலன்களுக்காகவும் மோடி அரசு கொத்தடிமைகளாக ஆக்கும் வேகத்தில், முதலாளிகள் மீதான அரசின் தயவு தெளிவாகத் தெரிகிறது. ஆனால் மோடி பற்றிய குழப்பம் இன்னும் ஒரு பிரிவினரின் தொழிலாளர்களிடையே நீடிக்கிறது, மாறாக அது மூடநம்பிக்கையின் எல்லையைத் தாண்டியிருக்கிறது.

தொழிலாளர்களுக்கு சண்டை கடினமாக உள்ளது:

மோடி அரசு தன்னிச்சையாக ரத்து செய்யும் சட்டங்கள் பிணை எடுப்பில் பெறப்பட்டவை அல்ல, நீண்ட போராட்டங்களில் பல தியாகங்களையும் உயிர்களையும் இழந்து நம் முன்னோர்கள் சாதித்தவை என்பது நினைவுகூரத்தக்கது. இன்று தொழிலாளர் இயக்கத்தின் பலவீனமான நிலையைப் பயன்படுத்தி, சாதி-மதம்-தேசம் என்ற வெறித்தனமான சூழலில் தொழிலாளி வர்க்கத்தை ஈடுபடுத்துவதன் மூலம் அரசும் கார்ப்பரேட்டும் இது போன்ற சட்டங்களை கொண்டு வருகின்றன .

உழைக்கும் மக்கள் எதிர்கொள்ளும் கடுமையான நெருக்கடி அவர்களை எல்லை தாண்டிய போராட்டத்திற்கு நிற்க வைக்கும் என்பதற்கு வரலாறு சாட்சி. சட்டங்கள் இல்லாவிட்டாலும், லட்சக்கணக்கான தொழிலாளர்கள் வீதியில் இறங்கி தங்களின் அனைத்து உரிமைகளையும் பெற்றனர் என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.

இன்று தலைநகருக்கு முன்னால் படுத்துக்கொண்டு முதலாளிகளின் பாதையை எளிதாக்கும் மோடி அரசு, உழைக்கும் மக்களை ஆர்எஸ்எஸ்-பாஜக வெறிபிடித்த வெறியில் இருந்து விடுவித்து, அவர்களின் பெருமைக்காக வீதியில் இறங்கும்! 13 மாத போராட்டத்தின் போது இந்த நாட்டு விவசாயிகள் செய்தது போல்.

உழைக்கும்-உழைக்கும் மக்களின் போராட்டம் இனி பழைய உரிமைகளைப் பாதுகாப்பதற்காக மட்டும் இல்லாமல், உற்பத்தி, நிர்வாகம் மற்றும் ஒட்டுமொத்த சமூகக் கட்டமைப்பையும் தொழிலாள வர்க்கத்தின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் கொண்டு செல்வதற்கு மேலும் செல்லும்! இது உழைக்கும் மக்களுக்கு அனைத்து ஒடுக்குமுறைகளிலிருந்தும் விடுதலை அளிக்கும்.

உழைக்கும் வர்க்க தோழர்களுக்கு இது மிகவும் கடினமான காலகட்டம் என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும்! அவர்கள் தேசியவாதத்தின் வெறித்தனமான சூழ்நிலையிலிருந்து வெளியேறி, போராட்டத்தை சரியான திசையில் நகர்த்தும் சக்திகளுடன் தோளோடு தோள் சேர வேண்டும்!

வர்க்க போராட்டமே! வெற்றி! தரும்!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *