புதிய தொழிலாளர் சட்ட வரைவுகள் ஏன் ஆபத்தானவை ? பகுதி – 4

ஊதிய தொழிலாளர் சட்ட வரைவு 2019:

குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை நிர்ணயிக்கும் சட்ட வரைவு என்று கூறுவது, ஆனால் இந்த சட்ட வரைவில் ஊதிய நிர்ணயம் செய்வதற்கான எந்த அளவுகோல் அல்லது வடிவம் உருவாக்கப்படவில்லை. மேலும் பழைய ஊதியக்குழு போன்றவை ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன.

ஊதியம் செலுத்தும் சட்டம் 1936; குறைந்தபட்ச ஊதியச் சட்டம் 1948; போனஸ் கொடுப்பனவு சட்டம் 1965 மற்றும் சம ஊதியச் சட்டம் 1976 ரத்து செய்யப்படும்.

பல்வேறு தொழிலாளர் சட்டங்களில் ஊதியத்தின் 12 வரையறைகள் உள்ளன, அவை நடைமுறைப்படுத்தல் மற்றும் வழக்குகளில் சிரமங்களுக்கு வழிவகுக்கும் என்று கோட் வாதிடுகிறது. இது எளிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது, இதன் மூலம் வழக்குகள் குறைக்கப்பட்டு, ஒரு முதலாளி இணங்குவதை எளிதாக்குகிறது. அதாவது, குறைந்தபட்ச ஊதியத்திற்கான சட்டப் போராட்டத்தின் பாதையும் மூடப்படும்.

ஊதிய நிர்ணயத்தின் பழைய விதிமுறைகள் முடிந்துவிட்டன

வேலை செய்யும் இடம் மற்றும் தொழிலாளியின் திறமை ஆகியவை சட்ட வரைவில் ஊதியத்தை நிர்ணயிக்கும் அடிப்படையாக மாற்றப்பட்டுள்ளது. அதன் கையேட்டில், குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை நிர்ணயிப்பதற்காக நாட்டை மூன்று புவியியல் பகுதிகளாகப் பிரிக்கும் பேச்சு உள்ளது. முதல் பிரிவில் 40 லட்சம் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட மக்கள்தொகை கொண்ட பெருநகரங்களும், இரண்டாவது பிரிவில் 10 முதல் 40 லட்சம் மக்கள்தொகை கொண்ட பெருநகரங்கள் அல்லாத நகரங்களும், மூன்றாவது பிரிவில் கிராமப்புறங்களும் அடங்கும்.

குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை நிர்ணயிக்கும் வாரியத்தின் வரைவு, குறியீட்டில் உரிமையாளர்களுக்கு சாதகமாக தெளிவாக உள்ளது. இந்த வாரியம் முதலாளிகள், அரசாங்கத்தின் பிரதிநிதிகள், சில சுயாதீன தனிநபர்கள் மற்றும் தொழிலாளர் பிரதிநிதிகளைக் கொண்டிருக்கும். குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை நிர்ணயிப்பது குறித்து அதன் கையேட்டில் எதுவும் கூறப்படவில்லை, இந்த பணி எதிர்கால நிபுணர் குழுக்களின் பொறுப்பாகும்.

15 வது இந்திய தொழிலாளர் மாநாட்டில் முடிவு செய்யப்பட்ட ஊதிய நிர்ணய சூத்திரம் முற்றிலும் மாற்றப்பட்டுள்ளது. அதாவது, குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை விருப்பப்படி அமைக்க உரிமையாளர்களுக்கு சட்டப்பூர்வமாக அதிகாரம் அளிக்கப்படும்.

2019-ல் இந்தக் குறியீடு நிறைவேற்றப்பட்டபோது, ​​மத்தியில் உள்ள மோடி அரசு தினசரி ₹ 178 (அதாவது மாதம் சுமார் ஐந்தரை ஆயிரம் ரூபாய்) சம்பளமாக நிர்ணயித்திருந்தது என்பதிலிருந்து அரசின் நோக்கத்தைப் புரிந்து கொள்ளலாம்.

வேலை நாள் மற்றும் வேலைப்பளு பற்றிய பிரிவு :

இந்த சட்ட வரைவில் , வேலை நாள் தொடர்பாக நிறைய குழப்பங்கள் மற்றும் கையாளுதல்கள் உள்ளன. மத்திய அல்லது மாநில அரசு சாதாரண வேலை நாளாக இருக்கும் வேலை நேரத்தை நிர்ணயிக்கலாம் என்று எழுதப்பட்டுள்ளது. ஒரு நாளைக்கு 12 மணி நேரம் வேலை செய்ய வேண்டும் என்ற விதிமுறையும் சட்ட வரைவில் செய்யப்பட்டுள்ளது. வார வேலை 48 மணி நேரம் எழுதப்பட்டாலும்

இந்தக் குழப்பத்தைப் பயன்படுத்தி, இப்போது வாரத்தில் 4 அல்லது 5 நாட்கள் வேலை செய்ய வேண்டியிருக்கும் என்று எல்லா ஊடகங்களும் பிரச்சாரம் செய்கின்றனர். ஆனால் உண்மையில் அது அவ்வாறு இல்லை, ஏற்கனவே 300 க்கு குறைவான தொழிலாளர்கள் கொண்ட தொழிற்சாலையில் எந்த நிலையானை விதிகளும் செல்லாது என்னும் போது பெருபான்மையான ஆலை தொழிலாளர்களும் அமைப்புசாரா தொழிலாளர்களும் இந்த கட்டமைபிற்குள் வரும் போது இந்த வேலை நேரம் அதிகரிப்பு என்பது சுரண்டலை அதிகப்படுத்தவே செய்யும்.

வேலை முடியும் வரை தொழிலாளி வேலையை விட்டு வெளியேற முடியாது. அதன் கையேட்டில் விடுமுறை நாட்களில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களுக்கு மட்டுமே கூடுதல் நேர ஊதியம் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

மணிநேரத்திற்கு ஊதியம்; கூடுதல் நேர நேரம்:

இந்த சட்ட வரைவு படி, மூலப்பொருள், மின்சாரம் போன்றவை, கிடைக்காத காரணத்தால் தொழிலாளிக்கு எந்த நேரத்திலும் வேலை இல்லாத நாளாக(NPD) அறிவிக்கலாம். அரை நாள் கூட மணிக்கணக்கில் கூலி கொடுப்பதாக பதிவு செய்ய வழி வகை செய்யப்பட்டுள்ளது . அதாவது, இரண்டு மணிநேரம் வேலை செய்வதற்கான மணிநேரத்தைப் பெறுவதன் மூலம், உரிமையாளர் தொழிலாளியை விடுவிக்க முடியும், மேலும் முழு சம்பளத்தையும் செலுத்த வேண்டிய கட்டாயம் இருக்காது.

இது மட்டுமன்றி, மேலதிக (OT) நேரமும் காலாண்டில் 50 மணித்தியாலங்களில் இருந்து 125 மணிநேரமாக அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது. மறுபுறம், நிறுவனங்கள் தங்களை நஷ்டத்தில் காட்டுவதன் மூலம் போனஸ் போன்ற குறிப்பிடத்தக்க பொறுப்புகளைத் தவிர்க்கலாம்.

‘சம வேலை, சம ஊதியம்’ காணவில்லை; குழந்தை தொழிலாளர் ஊக்குவிப்பு:

இந்த சட்ட வரைவு தொழிலாளர்களுக்கு கொத்தடிமைத் தொழிலை ஊக்குவிக்கும் விதிகளை ரகசியமாக இணைத்துள்ளது. முன்கூட்டிய சம்பளம் என்ற பெயரில், சிறு தொழிற்சாலைகள், செங்கல் சூளைகள் மற்றும் அனைத்து நிறுவனங்களின் உரிமையாளர்களும் முன்பணம் செலுத்தி கொத்தடிமைகளாக வேலை செய்ய சட்ட வடிவம் பெறுவார்கள். எந்த நீதிமன்றமும் அதன் கீழ் வரும் தகராறுகளை விசாரணைக்கு எடுத்துக்கொள்ள முடியாது என்றும் இந்த சட்ட வரைவில் எழுதப்பட்டுள்ளது.

(×) சம வேலைக்கு சம ஊதியம் என்பது பிரிவினையாகும். இது குழந்தை தொழிலாளர்களை ஊக்குவிக்கிறது. இதில், வீட்டில் இருந்து வேலை மற்றும் இதர வேலைகள் அனைத்தும் 15 வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைத் தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்த அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளது.

MGNREGA தொழிலாளர்கள் மற்ற எல்லா வகையான வேலைகளையும் போலவே குறைந்தபட்ச ஊதியத்தின் வரம்பிலிருந்து விலக்கி வைக்கப்பட்டுள்ளனர். ஆஷா பணியாளர்கள், அங்கன்வாடி, போஜன் மாதா, சுகாதார பணி போன்ற திட்ட பணியாளர்கள் தொழிலாளர்களின் வரம்பில் வைக்கப்படாததால், குறைந்தபட்ச ஊதியம் குறித்த கேள்வி எழவில்லை. மேலும், வீட்டுப் பணியாளர்கள், கிக் மற்றும் பிளாட்ஃபார்ம் தொழிலாளர்கள் போன்றவர்களின் ஊதியம் பற்றி குறியீடு எதுவும் கூறவில்லை.

சமூக பாதுகாப்பு சட்ட வரைவு 2020:

இது சமூக பாதுகாப்பை வழங்குவதற்கான குறியீடு. ஆனால் உண்மையில் இது பெரும்பாலான தொழிலாளர்களுக்கு சமூகப் பாதுகாப்பை இன்னும் கடினமாக்கும்.

ஊழியர்களின் இழப்பீட்டுச் சட்டம் 1923ன் கீழ் இந்தக் குறியீடு; பணியாளர்கள் மாநில காப்பீடு சட்டம் 1948; ஊழியர்களின் வருங்கால வைப்பு நிதி சட்டம் 1952; வேலைவாய்ப்பு பரிமாற்றங்கள் (காலியிடங்களின் கட்டாய அறிவிப்பு) சட்டம் 1959; மகப்பேறு நன்மை சட்டம் 1961; பணிக்கொடைச் சட்டம் 1972; சினிமா தொழிலாளர்கள் நல நிதி சட்டம் 1981; கட்டிடம் மற்றும் பிற கட்டுமானத் தொழிலாளர்கள் நல செஸ் சட்டம் 1966; அமைப்புசாரா தொழிலாளர் சமூக பாதுகாப்பு சட்டம் 2008 போன்ற ஒன்பது சட்டங்கள் நீக்கப்படும்.

இழப்பீடு, இஎஸ்ஐ, இபிஎஃப் ஊழல்:

இந்த சட்ட வரைவு மூலம், ஊழியர்களின் இழப்பீட்டுக்கான தற்போதைய வரையறை மாற்றப்பட்டுள்ளது. பணியிடத்தில் காயம் ஏற்பட்டால், இழப்பீடு உரிமையாளரின் தயவில் இருக்கும் மற்றும் இழப்பீடு செலுத்த வேண்டிய கடமை நீக்கப்பட்டது.

எப்படியிருந்தாலும், இஎஸ்ஐயின் கீழ் வந்த ஊழியர்களின் இழப்பீட்டுச் சட்டம் ஏற்கனவே வெளிவந்துவிட்டது.

ESI இன் கீழ் பாதுகாப்பு உத்தரவாதம் முன்பு போலவே ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளது. ESIக்கான உரிமையாளரின் பங்களிப்பு 4.75ல் இருந்து 3.25% ஆக குறைக்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், தொழிலாளர்களின் பங்களிப்பும் 1.75ல் இருந்து 0.75 ஆக குறைந்துள்ளது. ஆனால் முக்கிய நன்மை உரிமையாளருக்கு மட்டுமே இருக்கும். இதுமட்டுமின்றி, உரிமையாளர் தனது பங்கை டெபாசிட் செய்யாவிட்டால், சிறை தண்டனை ரத்து செய்யப்பட்டு, சிறிய அபராதம் மட்டுமே விதிக்கப்படும்.

இந்த குறியீட்டில், EPF இல் முந்தைய பாதுகாப்பு குறைக்கப்பட்டுள்ளது. தொழிலாளர்கள் தங்கள் EPF வைப்புத்தொகையை திரும்பப் பெறுவதற்கு பல தடைகள் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன, ஏனெனில் இப்போது EPF பங்கு சந்தையின் அடிப்படையில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. பங்குச் சந்தை சரிந்தால் ஊழியருக்கு என்ன நடக்கும் என்பதில் இந்த குறியீடு அமைதியாக இருக்கிறது.

EPF இல் உரிமையாளரின்(முதலாளி/ நிர்வாகம்) பங்களிப்பு 12%லிருந்து 10% ஆக குறைக்கப்பட்டுள்ளது. இதுமட்டுமின்றி, 50 சதவீத தொழிலாளர்களிடம் கையெழுத்து பெற்று, பி.எஃப்-ல் பணம் டெபாசிட் செய்யும் சிரமத்தில் இருந்தும் உரிமையாளர் விடுபடுவார்.

இந்த சட்ட வரைவு படி , இப்போது வேலைவாய்ப்பு அலுவலகம் எத்தனை பணியிடங்கள் காலியாக உள்ளன அல்லது எந்த மாநிலத்தில் இருக்கப் போகிறது என்ற விவரங்களை வழங்குவதைத் தவிர்க்கும். அதன் தனியார்மயமாக்கலால் எவ்வளவு ஆட்சேர்ப்பு செய்யப்படும், எத்தனை தொழிலாளர்கள் பணிநீக்கம் செய்யப்படுவார்கள், இதையெல்லாம் தொழிற்சாலை உரிமையாளர்கள் முடிவு செய்வார்கள்.

மகப்பேறு நன்மை, பணிக்கொடை மோசடி:

மகப்பேறு சலுகைகள் பற்றி எழுப்பப்படும் சத்தம், அமைப்பு சார்ந்த துறையில் பணிபுரியும் பெண் தொழிலாளர்களில் 7 சதவீதத்தினருக்கு மட்டுமே பயனளிக்கும், அமைப்புசாரா துறையில் பணிபுரியும் 93 சதவீத பெண்களுக்கு அது இல்லாமல் அல்லது சிறு நிவாரணம் கிடைக்கும். அதாவது, மகப்பேறு விடுப்பின் 6 மாதங்களில் மாதம் ₹ 1000 கிடைக்கும், அதுவும் எங்கிருந்து கிடைக்கும், எப்படி பெறுவது என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

பணிக்கொடை வழங்குவது தொடர்பாகவும் சொல்லப்படுகிறது . ஆனால் 5 ஆண்டுகளுக்குப் பதிலாக 2 ஆண்டுகள் கொடுப்பதன் மூலம் தொழிலாளர்களுக்கு எவ்வளவு லாபம் கிடைக்கும், 2 ஆண்டுகளில் எவ்வளவு கருணைத் தொகை கிடைக்கும் என்பதை இப்படிப் புரிந்து கொள்ள முடியுமா

மேலும் இதை நிலையான கால வேலைவாய்ப்புடன் இணைத்து பார்த்தால், ராணுவத்தில் தீயணைப்பு வீரர்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதில் அரசாங்கத்தில் எப்படி கணக்கிடப்படுகிறதோ அதே வழியில்தான்.

4 ஆண்டுகளுக்கு அவர்கள் பெறும் சம்பளத்தில் 30 சதவீதம் கழித்து, 4 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு அதே தொகையை அரசு வழங்கும். ஆனால் தனியார் துறையில் அத்தகைய ஏற்பாடு இல்லை, எனவே அவர் 2, 3 அல்லது 4 வருட சேவைக்குப் பிறகு எவ்வளவு பணிக்கொடையைப் பெறுவார் என்பதை மதிப்பிடலாம்.

இதுமட்டுமின்றி, தற்போது ஒப்பந்த முறைப்படி, 11 மாதங்களுக்கு மேலாக பணியாளர்கள் பணியமர்த்தப்படாவிட்டால், பணிக்கொடை பலன் கிடைக்க வழியே இல்லை.

இந்த குறியீட்டின் கீழ், இப்போது 2 ஆண்டுகள் பணிபுரிந்த பின்னரே, ஒரு தொழிலாளி நிரந்தரம் செய்வதற்கான உரிமையைப் பெறுவார், ஆனால் நிலையான கால வேலைவாய்ப்பு அதற்கு நேர்மாறானது.

தொழிலாளி என்ற வரையறையிலிருந்து விடுபட்டுள்ளது:

Neem Trainee என்ற பெயரில், தொழிலாளர்களை பெரிய அளவில் வேலை செய்ய வைக்கும் தொழில், அவர் தொழிலாளி என்ற வரையறைக்குள் வரவில்லை, குறைந்தபட்ச ஊதியம் வழங்குவது அவருக்கு பொருந்தாது, அவருக்கு எந்த விதமான சமூகப் பாதுகாப்பும் இல்லை.

இதேபோல், திட்டப் பணியாளர்கள், ஆன்லைன் ஆப் அடிப்படையிலான கிக் மற்றும் பிளாட்ஃபார்ம் தொழிலாளர்கள், அமைப்புசாரா துறையில் உள்ள மாநிலங்களுக்கு இடையேயான புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் ஆகியோருக்கு குறிப்பிட்ட சமூக பாதுகாப்பு வழங்கப்படவில்லை. கிக் மற்றும் பிளாட்ஃபார்ம் பணியாளர்களும் தொழிலாளியின் வரையறையின் எல்லைக்கு வெளியே உள்ளனர். பண்ணை தொழிலாளர்கள், பீடி தொழிலாளர்கள், வீட்டு வேலை செய்பவர்கள் போன்றோரும் இந்த வரம்பிற்கு வெளியே உள்ளனர்.

   -தொடரும்..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *