புதிய தொழிலாளர் சட்டவரைவுகள் ஏன் ஆபத்தானவை ? பகுதி – 2

புதிய தொழிலாளர் சட்டம், தங்களைப் பாதுகாப்பாகக் கருதும் தொழிலாளர் மக்களில் 8 சதவீதத்தைக் கூட அமைப்புசாரா துறைக்குள் தள்ளுவதற்கான முழுமையான தயாரிப்பாகும்.

2020 மே 20 அன்று மத்திய அரசால் லாக்டவுன் நேரத்தில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட கூட்டத்தில், தொழிலதிபர்கள் 12 மணி நேர வேலை நாள், தொழிலாளர் உரிமைகளை ஒழித்தல் உள்ளிட்ட கோரிக்கைகள் அடங்கிய நீண்ட பட்டியலை அரசிடம் சமர்ப்பித்துள்ளனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. சமூக பாதுகாப்பு பொருட்கள் குறைப்பு மற்றும் முதலாளிகளுக்கு சிறப்பு இழப்பீடு உட்பட. தொகுப்புக்கான கோரிக்கை உள்ளடக்கப்பட்டது. அந்த கோரிக்கைகள் அனைத்தும் தொழிலாளர் சட்டத்தில் நிறைவேற்றப்பட்டுள்ளன.

இத்தனை எதிர்ப்புகளையும் மீறி, மத்திய மோடி அரசும் இந்தக் குறியீடுகளின் விதிகளை நிறைவேற்றியுள்ளது. இதுவரை 23 மாநிலங்கள் இந்தக் குறியீடுகளை ஏற்றுக்கொண்டு தங்கள் விதிகளைத் தயாரித்துள்ளன. இப்போது 7 மாநிலங்கள் எஞ்சியுள்ளன. இந்த நான்கு குறியீடுகளையும் அனைத்து மாநிலங்களும் ஒரே நேரத்தில் அமல்படுத்த வேண்டும் என்று மத்திய அரசு விரும்புகிறது. அப்படி நடக்காவிட்டாலும், முதலாளிகளை மகிழ்விக்க துடிக்கும் மோடி அரசு அதைச் செயல்படுத்தலாம்.

உத்தரகாண்ட், உத்தரப் பிரதேசம், மத்தியப் பிரதேசம், சத்தீஸ்கர், ஒடிசா, அருணாச்சலப் பிரதேசம், ஹரியானா, ஜார்க்கண்ட், பஞ்சாப், மணிப்பூர், பீகார், இமாச்சலப் பிரதேசம் மற்றும் ஜம்மு-காஷ்மீர் ஆகிய மாநிலங்கள் ஏற்கனவே தங்கள் விதிகளைத் தயாரித்துள்ளன.

தமிழ்நாடு அரசு சமூக பாதுகாப்பு குறியீடு விதிகளை தவிர்த்து மற்ற மூன்று குறியீடுகளுக்கான விதிகளை வகுத்துள்ளது.

இந்த நான்கு தொழிலாளர் குறியீடுகளின் அடிப்படை புள்ளிகளை அறிய முயற்சிப்போம். இவை நான்கு தொழிலாளர் குறியீடுகள்-

 1. தொழில்துறை உறவுகள் குறியீடு 2020;
 2. ஊதியங்கள் தொழிலாளர் குறியீடு 2019;
 3. சமூக பாதுகாப்பு குறியீடு 2020 மற்றும்
 4. தொழில் பாதுகாப்பு, உடல்நலம் மற்றும் பணி நிலைமைகள் குறியீடு 2020

தொழில்துறை உறவுகள் குறியீடு 2020

பெயரிலேயே தொழில் தகராறு என்பதற்குப் பதிலாக தொழில் உறவுகள் என்று கூறுகிறது. அதாவது சிங்கத்துக்கும் ஆடுக்கும் உறவாடும்!

குறிப்பாக தொழிற்சாலைகள், சுரங்கங்கள், அலுவலகங்களில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் பணியாளர்களுக்கு இது மிகவும் கொடிய சட்டம். கோவிட் கட்டுப்பாடுகளின் சகாப்தத்தில், மிகவும் புத்திசாலித்தனமாக, மோடி அரசாங்கம் முன்பு வழங்கப்பட்ட தொழில்துறை உறவுகள் தொழிலாளர் குறியீடு 2019 ஐ திரும்பப் பெற்று, அதைவிட ஆபத்தான தொழில்துறை உறவுகள் தொழிலாளர் குறியீடு 2020 ஐ வெளியிட்டு நிறைவேற்றியது. அதன் விதிகளும் நிறைவேற்றப்பட்டன.

இச்சட்டம் நடைமுறைக்கு வந்தவுடனேயே, தொழிலாளர் சங்கம், தொழிற்சாலையில் பணிபுரிவது, விடுப்பு, உள்தள்ளல், வேலைவாய்ப்பு பாதுகாப்பு போன்ற மூன்று முக்கிய சட்டங்களான நீண்ட போராட்டங்களால் தொழிற்சங்த்தால் அடையப்பட்ட உரிமைகள் . சட்டம் 1926 , தொழில்துறை வேலைவாய்ப்பு (நிலையான உத்தரவுகள்) சட்டம் 1946 மற்றும் தொழில் தகராறு சட்டம் 1947 ஆகியவை ரத்து செய்யப்படும்.

தொழிலாளர்களுக்கு மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும் சில சிறப்புக் குறிப்புகளை இங்கே விவாதிக்கிறோம்-

இப்போது தொழிலாளர்கள் ‘நிலையான காலம்’

இந்தச் சட்டம் நிரந்தர வேலைவாய்ப்பை முற்றிலுமாக அகற்றப் போகிறது, ஏனெனில் தொழிலாளி – நிலையான கால வேலைவாய்ப்பு என்ற வரையறையில் ஒரு புதிய சொல் புகுத்தப்பட்டுள்ளது. இப்போது நிரந்தரத் தொழிலாளர்களை வைத்துக் கொள்ளாமல், 3 ஆண்டுகள், 4 ஆண்டுகள் அல்லது 5 ஆண்டுகள் என்று குறிப்பிட்ட கால இடைவெளியில் அவர்களை வேலையில் அமர்த்தும் நிறுவனங்கள், காலம் முடிந்தவுடன் வெளியேறும் என்பது தெளிவாகிறது.

இந்த வகை தொழிலாளர்கள் தங்கள் உறுதிப்படுத்தலைக் கோர முடியாது என்று குறியீட்டில் தெளிவாக எழுதப்பட்டுள்ளது. இதற்கு சமீபத்திய உதாரணம், மத்தியில் ஆட்சியில் இருக்கும் மோடி அரசு 4 ஆண்டுகள் என்ற குறுகிய காலத்தில் ராணுவத்தில் அக்னிபத் என்ற பெயரில் செயல்படுவதை நாம் பார்க்கலாம்.

தொழில், தொழிலாளி மற்றும் உரிமையாளரின் வரையறை தலைகீழானது

இந்த குறியீட்டின் கீழ் தொழில்துறையின் வரையறையே மாற்றப்பட்டுள்ளது. இதன் கீழ், தொண்டு நிறுவனங்கள், பாதுகாப்பு ஆராய்ச்சி நிறுவனங்கள் போன்றவை தொழில்துறையாக கருதப்படவில்லை. அதாவது, கோவில்கள், மசூதிகள், தேவாலயங்கள், தர்மசாலாக்கள், மருத்துவமனைகள், கல்வி நிறுவனங்கள், அணுசக்தி மற்றும் பாதுகாப்பு ஆராய்ச்சி போன்ற நிறுவனங்களில் பணிபுரியும் லட்சக்கணக்கான தொழிலாளர்கள் தொழிலாளர் சட்டத்தின் வரம்பிலிருந்து விலக்கப்பட்டுள்ளனர்.

பிளாட்ஃபார்ம் தொழிலாளர்கள், பயிற்சி பெற்றவர்கள், தகவல் தொழில்நுட்பத் தொழிலாளர்கள், தொடக்க நிறுவனங்கள் மற்றும் சிறு, குடிசை மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களில் பணிபுரிபவர்கள், வீடு சார்ந்த சுயதொழில் புரிபவர்கள், அமைப்புசாரா மற்றும் முறைசாரா துறை தொழிலாளர்கள், தோட்டத் தொழிலாளர்கள் மற்றும் MGNREGA தொழிலாளர்கள் போன்ற லட்சக்கணக்கான புதிய மற்றும் ஏற்கனவே உள்ள பிரிவுகள் தொழில்துறை உறவுகள் பாதுகாப்பு அமைக்கப்பட்டுள்ளது.

அதேபோல ₹ 18000க்கு குறைவாக மாதச் சம்பளம் பெறுபவர்களை மட்டுமே தொழிலாளர்கள் என்றும் அதற்கு மேல் சம்பளம் பெறுபவர்கள் பணியாளர்கள் என்றும் தொழிலாளர் என்ற வரையறை மாற்றப்பட்டுள்ளது. இது வெறும் பெயர் மாற்றம் அல்ல. ₹ 18000க்கு மேல் சம்பளம் வாங்கும் ஒரு தொழிலாளி, தொழிற்சங்கம் அமைக்கும் உரிமை உட்பட அனைத்து உரிமைகளையும் பறிக்கிறார் என்பது தெளிவாகிறது.

இது தவிர உரிமையாளர்/முதலாளி என்ற வரையறையும் மாற்றப்பட்டுள்ளது. இப்போது ஒப்பந்தக்காரரும் உரிமையாளராக இருப்பார். அதாவது, அந்தத் தொழிலாளி பணிபுரியும் நிறுவனம், அந்த நிறுவனத்துக்கு பிஎஃப், சம்பளம், விடுப்பு போன்றவற்றுக்கு எந்தப் பொறுப்பும் இருக்காது. ஏனென்றால் அங்கு வேலை செய்தாலும் ஒப்பந்தக்காரரின் தொழிலாளியாகத்தான் இருப்பார்.

இதேபோல் ,தொழிற்சங்கத்துடன் நிர்வாகம் செய்யும் கூட்டு ஒப்பந்தத்திற்கு பதில் தனிநபருடன் ஒப்பந்தம் செய்யலாம் அல்லது பணிகுழு(work comitte) மூலம் செயல்படுத்தலாம் இதுபோன்ற நடந்தால் தொழிற்சங்கம் அமைக்கும் தொழிலாளர்கள் மீது மிகப்பெரிய அடி விழும் இதன் நோக்கம் தொழிற்சங்க என்ற அமைப்பே இல்லாமல் செய்வதாகும்.

       - தொடரும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *