புதிய தொழிலாளர் சட்டவரைவுகள் ஏன் ஆபத்தானவை ? பகுதி – 1

தொழிலாளர் சட்டவரைவுகளில் , தொழிலாளர்கள், தொழில்துறை நிறுவனங்கள் மற்றும் வேலை நாட்கள் ஆகியவை வேறுபட்டவை. தொழிலாளி என்ற வரையறை மாற்றப்பட்டு, தற்போது தொழிலாளி, தொழிலாளி என்று இரண்டாகப் பிரித்து முந்தைய தொழிலாளி என்ற வரையறை அழிக்கப்பட்டுள்ளது. பணியாளரின் வரையறையில் மேலாளர்கள் சேர்க்கப்படுகிறார்கள், அதே சமயம் தொழிற்பயிற்சியாளர்கள் தொழிலாளியின் வரையறையிலிருந்து விலக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இராணுவத்தில் ‘அக்னிவீர்’ அறிவித்தபடி, இந்தச் சட்டத்தின் மூலம் நிரந்தர வேலைவாய்ப்பு மற்றும் நிலையான கால வேலைவாய்ப்பை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவது மிகவும் ஆபத்தான பிரச்சினைகளில் ஒன்றாகும். அழித்தொழிப்பு எளிதாக இருக்கும், தொழிற்சங்கமயமாக்கல், கிளர்ச்சி மற்றும் தீர்வு கிட்டத்தட்ட சாத்தியமற்றது; தொழிலாளர் நீதிமன்றங்கள் ஒழிக்கப்படும் மற்றும் தொழிலாளர் அதிகாரிகள் உதவியாளர்களாக இருப்பார்கள், அவர்களின் வேலை ஆலோசனை வழங்குவதாகும்.

வெவ்வேறு குறியீடுகள் மூலம் வேலை நாள் குறித்து பல குழப்பங்கள் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன. அரசாங்கங்களுக்கு வரம்பற்ற அதிகாரங்கள் வழங்கப்பட்டு, எந்த சந்தர்ப்பத்திலும் முதலாளிகளுக்கு அல்லது நிர்வாகத்திற்க்கு பலன் கிடைக்கும் வகையில் குறியீடுகள் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

குறைந்தபட்ச ஊதியம் நிர்ணயம் செய்யப்பட்ட பிறகு, சம்பந்தப்பட்ட அரசு வேலை நேரத்தை நிர்ணயிக்கலாம், இது சாதாரண வேலை நாளாகக் கருதப்படும் என்று ஊதியச் சட்டத்தின் பிரிவு 13 கூறுகிறது.

மறுபுறம் 12 வேலை நேரத்தை நிர்ணயிக்கலாம் என்று எழுதப்பட்டுள்ளது. அதேசமயம் வாரந்தோறும் 48 மணிநேரம் பதிவு செய்யப்படுகிறது. அதே நேரத்தில், வேலை நிபந்தனைகளின் கோட் பிரிவு 25 இன் படி, வேலை நாள் 8 மணிநேரத்தை தாண்டக்கூடாது. அதேசமயம், ஊதியம் ஒரு மணிநேரம், அரை நாள், தினசரி, வாராந்திர அல்லது மாதாந்திரமாக இருக்கலாம் என்று ஊதியக் குறியீட்டில் எழுதப்பட்டுள்ளது.

வேலை நேரம் உரிமையாளரின்(முதலாளியின்) விருப்பப்படி இருக்கும் என்பது தெளிவாகிறது. உற்பத்தி இல்லாத நாட்களில் ஒரு மணி நேரம் வேலை செய்தாலும் வீட்டுக்கு அனுப்பலாம். வேடிக்கையான விஷயம் என்னவென்றால், கூடுதல் நேர நேரம் குறித்து குறியீடுகள் அமைதியாக இருக்கின்றன. அதேசமயம், 12 மணி நேரம் வேலை செய்வதில் இருந்து, 12 மணி நேரம் வரை கூடுதல் நேரம் செலுத்த வேண்டிய கட்டாயம் இருக்காது என்பது தெளிவாகிறது.

எத்தனை சட்டங்கள் முடிவடையும்:

இந்த நான்கு தொழிலாளர் குறியீடுகளுக்கு முந்தைய எத்தனை தொழிலாளர் சட்டங்கள் நீக்கப்படும் என்பதில் தொடர்ந்து குழப்பம் நிலவுகிறது. சில இடங்களில் 44 தொழிலாளர் சட்டங்களும், பல இடங்களில் 29 சட்டங்களும் ரத்து செய்யப்படுவதாக பேசப்படுகிறது. உண்மையில், அவற்றில் முடிவடையும் நான்கு குறியீடுகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள சட்டங்கள் 29 ஆகும்.

ஆனால் கடந்த 7-8 ஆண்டுகளில், மோடி அரசாங்கம் படிப்படியாக பல தொழிலாளர் சட்டங்களை நீக்கியது அல்லது மற்ற சட்டங்களுடன் இணைக்கிறது. தொழிலாளர் சட்டங்கள் (வருமானத்தை வழங்குவதற்கும் பதிவேட்டை வைத்திருப்பதற்கும் சில இடங்களுக்கு விலக்கு) சட்டம் 1988 போன்றவை.

இந்த குறியீடுகள் தனியார் நிறுவனங்கள், ரயில்வே, சுரங்கங்கள், எண்ணெய் வயல்கள், பெரிய துறைமுகங்கள், விமானப் போக்குவரத்து சேவைகள், தொலைத்தொடர்பு, வங்கி மற்றும் காப்பீட்டு நிறுவனங்கள், பெருநிறுவனங்கள் மற்றும் அதிகாரிகள், பொதுத்துறை நிறுவனங்கள் அல்லது துணை நிறுவனங்கள் உட்பட அனைத்து வகையான பணிபுரியும் மற்றும் பணிபுரியும் பத்திரிகையாளர்களையும் பாதிக்கும்.

சிறிய சுரங்கங்கள், ஹோட்டல்கள் மற்றும் சிறிய உணவகங்கள், இயந்திர பழுது, கட்டுமானம், செங்கல் சூளைகள், கைத்தறி, தரைவிரிப்பு அல்லது தரைவிரிப்பு உற்பத்தி மற்றும் அமைப்புசாரா தொழிலாளர்கள் போன்ற அமைப்புசாராத் துறையில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களின் பெரும்பகுதியை இந்த குறியீடு உள்ளடக்கியது. IT மற்றும் ITeS போன்ற துறைகள், டிஜிட்டல் தளங்கள் (இதில் இணையவழி உட்பட பல துறைகள் அடங்கும்)

நரேந்திர மோடி தனது முதல் பதவிக் காலத்தில், தன்னை ‘இந்தியாவின் நம்பர் ஒன்’ என்று வர்ணித்து, ‘ஷ்ரமேவ் ஜெயதே’ ( தொழிலாளர் சட்டங்களை மேம்படுத்துவது) என்ற போர்வையில், தொழிலாளர்களின் உரிமைகளைப் பறிக்கும் வேலையை முடுக்கிவிட்டார். உள்நாட்டு மற்றும் வெளிநாட்டு முதலாளிகளின் நலன் கருதி, மோடி அரசு எளிதாக தொழில் தொடங்குவதில் கவனம் செலுத்தி வருகிறது, அதாவது “எளிதாக தொழில் நடத்துவதில்” கவனம் செலுத்தி, அதன்படி இயங்கி வருகிறது.

அபரிமிதமான பெரும்பான்மை என்ற போர்வையில், முதலாளிகளுக்கு அளித்த வாக்குறுதிகளின்படி மோடி-2 அரசாங்கம் தனது தொழிலாளர் விரோதக் குதிரையை ஓட்டிச் சென்றது. இது அதன் மையத்தில் உள்ளது – ‘ஹைர் அண்ட் ஃபயர்’ அதாவது உள்நாட்டு மற்றும் வெளிநாட்டு நிறுவனங்களை வைத்திருக்கவும் அகற்றவும் திறந்த விலக்குடன் தொழிலாளர்களை மிக மலிவான விலையில் வழங்குதல்.

இரண்டாவது தொழிலாளர் ஆணையத்தின் அறிக்கையின் அடிப்படையில்

உண்மையில், 1991 இல் பொருளாதார சீர்திருத்தங்கள் என்று அழைக்கப்படுவதன் மூலம் தொழிலாளர் சட்ட உரிமைகளை ஒழிக்கும் சகாப்தம் நடந்து கொண்டிருக்கிறது. அடல் பிஹாரி வாஜ்பாய் ஆட்சியில் தொழிலாளர் சட்டங்களை முடக்கும் வகையில் தேசிய தொழிலாளர் ஆணையம் (2002) அறிக்கை வெளிவந்தபோது, ​​பரவலான எதிர்ப்பின் காரணமாக அது வடிவம் பெற முடியவில்லை. ஆனால் பாஜ்பாய் முதல் மன்மோகன் சிங் அரசு வரை படிப்படியாக அமல்படுத்தப்பட்டது.

ஒரே அடியில் முடிவுக்கு வரும் வேலையை மோடி அரசு செய்தது. புதிய தொழிலாளர் குறியீடுகள் அதே தொழிலாளர் ஆணையத்தின் ஆபத்தான பரிந்துரைகளை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.

      -  தொடரும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *