ஏஐடியுசியின் போராட்டங்களும் ஏற்ற தாழ்வுகளும்:

1920 முதல் 1947 வரை, ஏஐடியுசி பல ஏற்ற தாழ்வுகளை சந்தித்தது. 1927ல் கணேஷ் சங்கர் வித்யார்த்தி தலைமையில் நடைபெற்ற ஏஐடியுசியின் கான்பூர் மாநாட்டில் சைமன் கமிஷனைப் புறக்கணிப்பது என்ற முடிவுடன், அதற்கான அரசியல் சாசனம் தயாரிக்க முடிவு செய்யப்பட்டது.

1928 ஆம் ஆண்டு ஜாரியா மாநாட்டில், தொழிலாளர் சோசலிசக் குடியரசு இந்தியாவை உருவாக்க ஒரு முக்கியமான தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டது. 1928 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில் கல்கத்தாவில் அனைத்துக் கட்சி மாநாட்டிற்கு அழைப்பு விடுத்தது, ‘தொழில் மற்றும் நிலம் தேசியமயமாக்கல், வயது வந்தோர் அனைவருக்கும் வாக்குரிமை, வேலைநிறுத்த உரிமை மற்றும் தொழிலாள வர்க்கத்தின் சோசலிச குடியரசு என்ற கொள்கையின் அடிப்படையில் அரசியலமைப்பு, ஒழிப்பு அனைத்து ஜாகிர்கள், சமஸ்தானங்கள் மற்றும் நிலப்பிரபுக்கள்’. வழங்க ஒரு பிரதிநிதி குழு உருவாக்கப்பட்டது.
ஏஐடியுசியில் பிளவு மற்றும் ஒற்றுமையின் காலம்:
AITUC க்குள் சீர்திருத்தவாதத்திற்கும் புரட்சிகர சிந்தனைகளுக்கும் இடையிலான விவாதம் 1929 நாக்பூர் மாநாட்டில் உச்சத்தை எட்டியது. பண்டிட். ஜவஹர்லால் நேரு தலைமையில் நடைபெற்ற இந்த மாநாட்டில், தொழிலாளர் மீதான இந்தியாவின் ராயல் கமிஷன் நியமனம் மற்றும் புறக்கணிப்பு மற்றும் நிர்வாகத்தில் கிர்னி கம்கர் யூனியனைச் சேர்ப்பது ஆகியவை பெரும் சர்ச்சையை ஏற்படுத்தியது.
இறுதியில் ஏஐடியுசியில் முதல் சோகப் பிளவு ஏற்பட்டு எம்.என். ஜோஷி, சமன் லால் போன்றவர்களின் முயற்சியால் தனி இந்திய தொழிற்சங்க கூட்டமைப்பு உருவாக்கப்பட்டது. மீண்டும் 1931 இல், சுபாஷ் சந்திரபோஸ் தலைமையில் நடைபெற்ற கல்கத்தா மாநாட்டில், AITUC யில் இரண்டாவது பிரிவு ஏற்பட்டது மற்றும் புரட்சிகர சித்தாந்தத்துடன் இணைந்த பிரிவு அகில இந்திய தொழிற்சங்க காங்கிரஸை உருவாக்கியது.
இந்தப் பிரிவுகளுக்குப் பிறகு, ஒற்றுமைக்கான புதிய முயற்சிகள் தொடங்கி 1931 மே 10 அன்று தொழிற்சங்க ஒற்றுமைக் குழு உருவாக்கப்பட்டது. 1933 இல், ‘இந்திய தொழிற்சங்க கூட்டமைப்பு’ மற்றும் ‘தேசிய தொழிலாளர் கூட்டமைப்பு’ ஆகியவற்றின் ஒற்றுமையால் ‘தேசிய தொழிற்சங்க கூட்டமைப்பு’ (NTUF) உருவாக்கப்பட்டது.
இந்த முயற்சிகளின் விளைவாக, 1935 கல்கத்தா மாநாட்டில், AITUC மீண்டும் AITUC மற்றும் சிவப்பு தொழிற்சங்க காங்கிரஸின் ஒற்றுமையுடன் வலுவான நிலையை அடைந்தது. 1936 இல், AITUC மற்றும் NTUF இணைந்து கூட்டுத் தொழிலாளர் வாரியத்தை உருவாக்கியது. 1938 ஆம் ஆண்டு டெல்லி மாநாட்டில் ஒற்றுமைக்கான முயற்சிகள் தீவிரமடைந்தன மற்றும் நாக்பூரில் நடந்த கூட்டுக் கூட்டத்தில் NTUF ஆனது AITUC உடன் இணைக்கப்பட்டது மற்றும் 1940 இல் முழுமையான இணைப்பு ஏற்பட்டது.
தொழிலாளர் இயக்கத்தை பிளவுபடுத்தும் சோகமான காலம்:
தொழிலாளி வர்க்க இயக்கம் எழுச்சி பெற்ற போது, ​​நாடு காலனித்துவ அடிமைத்தனத்திலிருந்து விடுதலையை நோக்கி நகர்ந்து கொண்டிருந்தது, பின்னர் தொழிலாள வர்க்க இயக்கத்தை பலவீனப்படுத்த ஒரு பெரிய தாக்குதல் தொடங்கியது மற்றும் அமைப்பை உடைக்கும் முயற்சிகளும் தீவிரமடைந்தன. புதிய ஆட்சியைப் பிடிக்கப் போராடிக் கொண்டிருந்த முதலாளிகளின் ஊழியர்களுக்கு மிகப் பெரிய அச்சுறுத்தல், தொழிலாளர்களின் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட சக்தியிலிருந்து வந்தது.
மற்றும் கட்சி அடிப்படையிலான கூட்டமைப்புகள் உருவாகத் தொடங்கின
நாடு சுதந்திரம் அடைவதற்கு முன்பு 1946 டிசம்பரில் நடந்த காங்கிரஸ் காரியக் கமிட்டிக் கூட்டத்தில் கம்யூனிஸ்டுகளை காங்கிரஸ் அமைப்புகளில் இருந்து நீக்குவது என்று முடிவு செய்யப்பட்டது. இந்த வெளிச்சத்தில், காங்கிரஸ் மஸ்தூர் சேவக் சங்கின் மாநாடு டெல்லியில் 3-4 மே 1947 இல் நடைபெற்றது, அதில் ‘இந்திய தேசிய தொழிற்சங்க காங்கிரஸ்’ (INTUC) ஒரு தனி கூட்டமைப்பாக முன்மொழியப்பட்டது. இதன்மூலம் நாட்டிலேயே முதன்முறையாக கட்சி அடிப்படையிலான தொழிலாளர் கூட்டமைப்பு என்ற பாரம்பரியம் தொடங்கியது.
1948 ஆம் ஆண்டில், காங்கிரஸ் கட்சியின் உட்பிரிவு ‘ஹிந்த் மஸ்தூர் பஞ்சாயத்து’ மற்றும் அதே ஆண்டில் ஹிந்த் மஸ்தூர் பஞ்சாயத்து மற்றும் எம்.என். ராயின் ‘இந்திய தொழிலாளர் கூட்டமைப்பை’ இணைப்பதன் மூலம் ஹிந்த் மஸ்தூர் சபா (HMS) என்ற புதிய கூட்டமைப்பு உருவாக்கப்பட்டது. ஆனால் அதே ஆண்டில் அதிலிருந்து ஒரு பகுதி பிரிந்து தொழிற்சங்கக் குழுவை உருவாக்கினார், அது 1949 ‘ஐக்கிய தொழிற்சங்க காங்கிரஸ்’ (UTUC) என வெளிவந்தது. பின்னர், இந்திய புரட்சிகர சோசலிஸ்ட் கட்சி (ஆர்எஸ்பிஐ) பிரிந்து ஆர்எஸ்பிஐ மற்றும் இந்திய சோசலிஸ்ட் யூனிட்டி சென்டர் (எஸ்யுசிஐ) ஆகிய இரண்டு யூடியுசிகள் உருவாக்கப்பட்டன. இதற்கிடையில், எச்.எம்.எஸ்., மறு பிரிவினையின் காரணமாக, எச்.எம்.எஸ் மற்றும் ‘ஹிந்த் மஸ்தூர் பஞ்சாயத்து’ என்ற இரண்டு கூட்டமைப்புகள் உருவாக்கப்பட்டன.
ராஷ்டிரிய ஸ்வயம்சேவக் சங்கம், நாட்டில் இந்து அடிப்படைவாத அலையில் சவாரி செய்தபோது, ​​1955 இல், தத்தோபந்த் தேங்டியின் தலைமையில், பாரதிய ஜனசங்கம் என்ற அரசியல் கட்சியை உருவாக்கியது, ‘பாரதிய மஸ்தூர் சங்கம்’ (பிஎம்எஸ்) உருவாக்கப்பட்டது
1964ல் இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சியில் பிளவு ஏற்பட்டு, இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சியும் (சிபிஐ), இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சியும் (மார்க்சிஸ்ட்) உருவானபோது, ​​தொழிலாளர் இயக்கம் மற்றொரு பிரிவினையின் அவலத்தை சந்திக்க வேண்டியிருந்தது. AITUC CPI உடன் இணைந்திருந்தது, ஆனால் ஒரு பெரிய பிளவுக்குப் பிறகு, ‘இந்திய தொழிற்சங்கங்களின் மையம்’ (CITU) CPIM உடன் இணைந்தது.
1967 இல் நாட்டில் நக்சல்பாரியின் தொழிலாளர்-விவசாயி இயக்கத்தின் எழுச்சிக்குப் பிறகு, CPI மற்றும் CPIM ஆகியவற்றிலிருந்து புரட்சியாளர்களின் ஒரு பகுதி பிரிந்து, புதிய கட்சி இந்திய கம்யூனிஸ்ட் கட்சி (மார்க்சிஸ்ட்-லெனினிஸ்ட்) ஆனது மற்றும் பல சுயாதீன புரட்சிகர அமைப்புகளும் இருந்தன. உருவானது. 1970 களில், பல புரட்சிகர அமைப்புகள் உருவாக்கப்பட்டன, அவை சிதைவு மற்றும் ஒற்றுமையின் காலகட்டத்தை கடந்து சென்றன. பிற்காலத்தில், இந்த நிறுவனப் பகுதிகள் சிலவற்றின் முயற்சியால், தொழிலாளர்களின் புதிய கூட்டமைப்புகள் ‘அனைத்திந்திய தொழிற்சங்கங்களின் மத்திய கவுன்சில்’ (ACTU), ‘அனைத்திந்திய தொழிற்சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு’ (IFTU), ‘இந்திய தொழிற்சங்க மையம்’ (TUCI) போன்றவை நடைமுறைக்கு வந்தன.
அமைப்பின் உருவாக்கத்துடன், போராட்டங்கள் மற்றும் உரிமைகளைப் பெறுவதற்கான செயல்முறையும் முன்னேறியது.
  • தொடரும்..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *