சுரண்டலும் அடக்குமுறையும் கிளர்ச்சியை உண்டாக்குகின்றன. இந்திய தொழிலாளர் இயக்கத்தின் வரலாறும் இதை நிரூபித்துள்ளது. 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் இந்தியாவின் ஒடுக்கப்பட்ட-சுரண்டப்பட்ட தொழிலாளர்கள் தொடங்கிய தொடர் போராட்டங்கள், 20 ஆம் நூற்றாண்டில் ஒரு ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட வடிவத்தை எடுக்கத் தொடங்கின. அனைத்து ஏற்ற தாழ்வுகளிலும் தொழிலாளர் இயக்கம் புதிய பாய்ச்சல்களை எடுத்துக்கொண்டிருந்தது…!
போராட்டங்களுடன்

தொழிற்சங்கங்கள் உருவாகும் காலம் :

நாட்டில் தொழிலாளர் போராட்டங்கள் முன்னேறி வர, அமைப்புகளை உருவாக்கும் முயற்சிகளும் தீவிரமடைந்தன. 1905 இல் ‘கல்கத்தா பிரிண்டர்ஸ்’ யூனியன்’ மற்றும் 1906 இல் ‘கிழக்கிந்திய ரயில்வே ஊழியர் சங்கம்’ உருவானது, ஆரம்பகால குறிப்பிடத்தக்க தொழிற்சங்க முயற்சியின் விளைவாகும். இந்த தொழிற்சங்கங்கள் அன்றைய போராட்டங்களின் விளைவாகும். இருந்தாலும் பி.பி. வாடியாவின் தலைமையில், ‘மெட்ராஸ் லேபர் யூனியன்’/’மெட்ராஸ் டெக்ஸ்டைல் ​​தொழிலாளர் சங்கம்’ 1918 இல் உருவாக்கப்பட்டது, இது முறையாக ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட முதல் தொழிற்சங்கமாகவும் கருதப்படுகிறது. இதில், முதன்முறையாக வழக்கமான உறுப்பினர் சேர்க்கை மற்றும் சந்தா தொகை வழங்கும் வழக்கம் துவங்கப்பட்டது.
மறுபுறம் 1918 இல் காந்தி மாதிரி வடிவில் ‘அகமதாபாத் ஜவுளித் தொழிலாளர் சங்கம்’ நிறுவப்பட்டது. இதில் பஞ்ச முடிவு கொள்கை உருவானது, இது ஒரு சிக்கலான செயல்முறையாகும் மற்றும் முக்கியமாக முதலாளிகளின் கருணையை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

சோவியத் புரட்சி மற்றும் புதிய நனவின் வளர்ச்சி :

1920 வாக்கில், தொழிலாளர்களின் சங்கம் அமைக்கும் உணர்வு முன்னேறியது. 1917 இல் தொழிலாளர் வர்க்கத்தின் மாபெரும் அக்டோபர் புரட்சியின் மூலம் சோவியத் ரஷ்யாவில் தொழிலாள வர்க்கத்தின் வரலாற்று சக்தி நிறுவப்பட்டது. உலகெங்கிலும் உள்ள தொழிலாளர் வர்க்கத்திற்கு இது விடுதலை உத்வேகத்தை அளித்தது. இது முழு உலக தொழிலாள வர்க்கத்தைப் போலவே இந்தியாவின் தொழிலாள வர்க்கத்தின் போராட்டங்களையும் தொழிற்சங்க முயற்சிகளையும் தீவிரப்படுத்தியது.
மறுபுறம், சர்வதேச தொழிலாளர் அமைப்பு (ILO) முதல் உலகப் போருக்குப் பிறகு 1919 இல் உருவாக்கப்பட்ட லீக் ஆஃப் நேஷன்ஸின் ஒரு பகுதியாக உருவாக்கப்பட்டது. சோவியத் புரட்சியின் அழுத்தமும் தாக்கமும் இங்கும் வேலை செய்தன. சோவியத் புரட்சி முழு தொழிலாள வர்க்கத்தின் விடுதலைப் பிரகடனமாக இருந்தாலும், ILO அறிக்கை மனிதநேயம் மற்றும் சமூக நீதியை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
ஐஎல்ஓவில் இந்தியாவின் பங்கேற்பு:
நாட்டின் பிரிட்டிஷ் அரசாங்கம் தனது சொந்த நலனுக்காக ஐ.எல்.ஓ. இல் நிறுவன உறுப்பினராக இந்தியாவிற்குள் நுழைந்தார். அதன் பிரதிநிதியாக வாடியா. 1920 இல் ILO வின் வாஷிங்டன் மாநாட்டிற்கு, பிரிட்டிஷ் அரசாங்கம் M.N. ஜோஷி இந்தியப் பிரதிநிதியாகவும், லோகமான்ய திலக் ஆலோசகராகவும். தொழிலாளர்கள் திலகத்தை தங்கள் பிரதிநிதியாகத் தேர்ந்தெடுத்திருந்தபோது. திலகர் அரசாங்கத்தின் இந்த நேர்மையை எதிர்த்தார் மற்றும் வாஷிங்டன் மாநாட்டில் கலந்து கொள்ள மறுத்துவிட்டார்.
தொழிலாளர்களின் முதல் கூட்டமைப்பான AITUC உருவாக்கம்:

1920 ஆம் ஆண்டுதான் நாட்டின் முதல் தொழிலாளர் கூட்டமைப்பு – அகில இந்திய தொழிற்சங்க காங்கிரஸ் (AITUC) உருவாக்கப்பட்டது. எல்லா சூழ்நிலைகளையும் கடந்து, ஜூலை 7, 1920 அன்று, மும்பையின் பரேலில் நடந்த பொதுச் சபை 1920 ஆகஸ்ட் 22 அன்று ஸ்தாபன மாநாட்டை நடத்த தீர்மானம் நிறைவேற்றியது. ஆனால் இதற்கிடையில், லோகமான்ய பாலகங்காதர திலகர் மறைந்ததால், நாட்டின் சுதந்திர இயக்கமும் தொழிலாளர் போராட்டமும் பின்னடைவை சந்தித்தன. அதனால் மாநாடு தேதி ஒத்திவைக்கப்பட்டது.
AITAK ஸ்தாபனத்தில் திலகரின் பங்கு இருந்தது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. இறுதியில், ஸ்தாபன மாநாடு, அக்டோபர் 31 முதல் நவம்பர் 2 வரை நீடித்தது, லாலா லஜபதி ராயை அதன் முதல் தலைவராகவும், ஜோசப் பாப்டிஸ்டாவை துணைத் தலைவராகவும், திவான் சமன் லால் பொதுச் செயலாளராகவும் ஆக்கப்பட்டது.
லாலா லஜபதி ராய் தனது தலைவர் அறிக்கையில், “இந்த பழைய நாட்டின் வரலாற்றில் இதுபோன்ற முதல் தனித்துவமான நிகழ்வு இதுவாகும். … ஆனால் (நாட்டின்) வரலாற்றில், தொழிலாளர்களின் நலனுக்காகவும், நலனுக்காகவும் மட்டுமே கூட்டம்/மாநாடு அழைப்பு விடுக்கப்பட்டுள்ளது, ஒரு நகரத்திற்காகவோ அல்லது வேறொரு நகரத்திற்காகவோ அல்லது எந்த ஒரு மாகாணத்திற்காகவோ அல்ல, இந்தியா முழுமைக்கும் இது போன்ற பதிவுகள் எதுவும் இல்லை. ஆண்டு இருக்கும்.
இந்திய தொழிலாளர் இயக்கத்திற்கு இது ஒரு முக்கியமான மைல்கல். ஏஐடியுசியின் இந்த ஸ்தாபக மாநாட்டில், நாட்டின் அனைத்துப் பெரிய தலைவர்களின் செய்திகளும் வந்தன, ஆனால் காந்திஜி அமைதியாக இருந்தார் என்பது இங்கே கவனிக்கத்தக்கது. அகமதாபாத் டெக்ஸ்டைல் ​​அசோசியேஷன் கூட அதில் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தப்படவில்லை அல்லது AITUC உடன் இணைக்கப்படவில்லை
- தொடரும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *