பொதுத்துறை வங்கிகளை தனியார் மயமாக்கும் ஒன்றிய அரசின் திட்டத்துக்கு எதிர்ப்புத் தெரிவித்து டிசம்பர் 16ஆம் தேதி முதல் நாடு தழுவிய 2 நாள் வேலைநிறுத்தப் போராட்டத்துக்கு வங்கிச் சங்கங்கள் அழைப்பு விடுத்துள்ளன.

அகில இந்திய வங்கி அதிகாரிகள் கூட்டமைப்பு (AIBOC), அகில இந்திய வங்கி ஊழியர் சங்கம் (AIBEA) மற்றும் வங்கி ஊழியர்களின் தேசிய அமைப்பு (AIBEA) உட்பட ஒன்பது தொழிற்சங்கங்களின் கூட்டு  அமைப்பான யுனைடெட் ஃபோரம் ஆஃப் வங்கி யூனியன்ஸ் (UFBU) வேலைநிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது. NOBW).

வேலைநிறுத்தம் காரணமாக, ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா (எஸ்பிஐ), பஞ்சாப் நேஷனல் வங்கி, சென்ட்ரல் பேங்க் ஆஃப் இந்தியா, இந்தியன் வங்கி மற்றும் யூகோ வங்கி ஆகிய வங்கிகளின் சேவைகள் டிசம்பர் 16 மற்றும் டிசம்பர் 17 ஆகிய தேதிகளில் பாதிக்கப்படும்.

“மேலும், தற்போதைய தொற்றுநோய் சூழ்நிலையைக் கருத்தில் கொண்டு, வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபடுவது பங்குதாரர்களுக்கு பெரும் சிரமத்தை ஏற்படுத்தும்” என்று எஸ்பிஐ தனது ட்வீட் ல் தெரிவித்துள்ளது. “எங்கள் வாடிக்கையாளர்கள், முதலீட்டாளர்கள் மற்றும் வங்கியின் நலன் கருதி” வேலைநிறுத்தத்தில் பங்கேற்பதை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறும், பணியாளர்களை தவிர்க்குமாறும் தேசிய வங்கி கேட்டுக் கொண்டுள்ளது. இருப்பினும் திட்டமிட்டபடி வேலைநிறுத்தம் நடைபெறும் என தொழிற்சங்கள் தெரிவித்துள்ளன.

வங்கி சங்கங்கள் போராட்டம் நடத்துவது ஏன்?

இரண்டு பொதுத்துறை வங்கிகளை (PSB) தனியார்மயமாக்கும் அரசாங்கத்தின் நோக்கத்தில் வங்கி சங்கங்கள் குழப்பமடைந்துள்ளன. 2021-22 பட்ஜெட்டில், நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன், நடப்பு நிதியாண்டில் இரண்டு பொதுத்துறை வங்கிகள் தனியார்மயமாக்கப்படும் என்று கூறியிருந்தார்.

  எல்ஐசியின் அதன் பெரும்பான்மையான பங்குகளை விற்பதன் மூலம் தனியார்மயமாக்கியுள்ளது, மேலும் கடந்த நான்கு ஆண்டுகளில் 14 பொதுத்துறை வங்கிகளை ஒன்றிணைத்துள்ளது.

வங்கிகளை தனியார்மயமாக்கும் மசோதா (வங்கி சட்ட திருத்த மசோதா, 2021) நாடாளுமன்றத்தின் குளிர்கால கூட்டத்தொடரின் போது தாக்கல் செய்யப்பட மாட்டாது என்று அரசு தரப்பில் இருந்து உறுதியளிக்க வேண்டும் என போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ள ஊழியர்கள் கோரிக்கை விடுத்துள்ளனர். ஒன்றிய அரசு தொடர்ந்து அனைத்து பொதுத்துறை நிறுவனங்களையும் தனியார்யாருக்கு  தாரைவார்ப்பதில் தீவிரமாக உள்ளது   அனைத்து தரப்பு மக்களும் இந்த திட்டத்திற்க்கு எதிர்ப்பு  தெரிவிக்க வேண்டும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *